Theo tin từ Sở Y tế Hà Nội, trên địa bàn thành phố vừa ghi nhận ca mắc não mô cầu đầu tiên trong năm 2024.
Các bác sĩ Bệnh viện hữu nghị Việt Nam-Cuba Đồng Hới vừa cứu sống một bé gái 11 tháng tuổi bị ngộ độc chì và asen.
Trường hợp đầu tiên trong năm 2024 mắc bệnh viêm não Nhật Bản ở Đắk Lắk là bệnh nhân nam, 20 tuổi, ở xã Krông Jing, huyện M'Đrắk.
Theo Trung tâm Kiểm soát bệnh tật (CDC) Đắk Lắk, trên địa bàn tỉnh vừa ghi nhận trường hợp đầu tiên mắc viêm não Nhật Bản trong năm 2024 là một bệnh nhân nam 20 tuổi, trú tại xã Krông Jing, huyện M'Đrắk.
Biến đổi khí hậu khiến thời tiết ngày càng diễn biến phức tạp, khó lường. Trên địa bàn tỉnh Đắk Lắk, những ngày qua, nắng nóng diễn ra gay gắt trên diện rộng là một trong những nguyên nhân khiến nhiều loại bệnh có xu hướng mắc mới và tái phát tăng cao.
Từ đầu năm đến nay, Bệnh viện Đa khoa Hà Đông tiếp nhận, điều trị liên tiếp nhiều ca viêm não do virus herpes.
Việc sử dụng thuốc lá điện tử đã trở thành một thách thức ngày càng nghiêm trọng đối với sức khỏe và phát triển của xã hội, đặc biệt là với giới trẻ. Hiểu được những hiểm họa nghiêm trọng thuốc lá điện tử gây ra đối với sức khỏe, môi trường, lối sống và hành vi của con người, đặc biệt là đối với giới trẻ, mỗi gia đình, mỗi bậc phụ huynh cần chung tay trong nỗ lực đẩy lùi chất gây nghiện nguy hiểm này ra khỏi xã hội.
BSCKII Trần Thị Kim Anh – Trưởng khoa Bệnh nhiệt đới, Bệnh viện Đa khoa Hà Đông cho biết, từ đầu năm đến nay bệnh viện đã tiếp nhận và điều trị liên tiếp nhiều ca viêm não do virus herpes.
Trong thời gian qua, các bệnh viện đã điều trị cho một số trường hợp bệnh nhi bị ngộ độc chì nặng, thậm chí nguy kịch, do cha mẹ cho trẻ dùng thuốc nam không rõ nguồn gốc.
Đã có thời điểm nam bệnh nhân phải đặt ống nội khí quản, thở máy, an thần do số lượng thuốc diệt chuột uống quá nhiều.
Do mâu thuẫn gia đình, một người đàn ông đã uống 10 ống thuốc diệt chuột màu hồng, may mắn được người thân phát hiện và đưa đi cấp cứu kịp thời.
Sau khi cãi nhau với gia đình, người đàn ông uống 10 ông thuốc diệt chuột màu hồng, được người nhà phát hiện mang đi cấp cứu.
Sốt là triệu chứng rất thường gặp ở trẻ. Vậy khi trẻ sốt nên lựa chọn và sử dụng thuốc hạ sốt như nào để an toàn và hiệu quả?
Nữ sinh viên năm nhất trường Y ở Trung Quốc đột ngột qua đời do bị giáo viên ép chạy bộ, dù cô đã có hồ sơ bị mắc tim bẩm sinh và được miễn tham gia các hoạt động thể thao.
Bệnh viêm não do virus Herpes simplex là một bệnh nhiễm trùng thần kinh cấp tính, gây hoại tử kèm theo xuất huyết nhu mô não. Tuy nhiên, nếu được chẩn đoán sớm, điều trị bằng thuốc đặc hiệu và chăm sóc tích cực, người bệnh thường có tiên lượng tốt.
Dù liên tục được cảnh báo, nhưng số trẻ em ngộ độc chì vẫn gia tăng. Ngộ độc chì có thể gây ra những hậu quả khó lường cho sức khỏe và sự phát triển của trẻ. Do đó, cha mẹ tuyệt đối không cho trẻ dùng thuốc nam không rõ nguồn gốc.
Lực lượng CSGT đã dùng xe ô tô chuyên dụng tuần tra kiểm soát khẩn trương đưa cháu bé trong tình trạng sốt cao, co giật đến bệnh viện cấp cứu.
Say nắng, say nóng thường hay xảy ra vào mùa hè, đặc biệt trong những ngày nắng nóng cao điểm, nhiệt độ tăng cao đột ngột. Nếu không xử trí kịp thời có thể dẫn tới di chứng thần kinh không hồi phục hoặc tổn thương đa cơ quan và tử vong.
Khi phát hiện người phụ nữ bế trên một cháu bé đang khóc không ngớt và chân tay co giật đứng ở lề đường, tổ tuần tra của Phòng CSGT Công an tỉnh Phú Thọ đã khẩn trương đưa cháu bé trong tình trạng sốt cao, co giật đến bệnh viện cấp cứu. Do được cấp cứu kịp thời, hiện tại cháu bé đã giảm sốt, bệnh viện đang tiếp tục theo dõi điều trị cho cháu ổn định.
Thấy người phụ nữ bế cháu bé khóc không ngớt, chân tay co giật trên đường, Tổ công tác của Phòng CSGT, Công an tỉnh Phú Thọ nhanh chóng đưa đi cấp cứu.
Sốc nhiệt là bệnh lý đặc trưng bởi tình trạng tăng nhiệt độ cơ thể trên 40 độ C và kèm theo rối loạn chức năng thần kinh (rối loạn ý thức, hôn mê, co giật).
Chứng co giật chân tay khi ngủ là tình trạng khá phổ biến làm giảm chất lượng giấc ngủ của người bệnh.
Một trong những nguyên nhân phổ biến gây ngộ độc chì ở trẻ em mà cha mẹ ít cảnh giác đó là do dùng các loại thuốc nam không rõ nguồn gốc.
Mắt nháy, giật là biểu hiện rất hay gặp ở nhiều người. Vậy khi mắt giật liên tục nguyên nhân do đâu, có phải là dấu hiệu cảnh báo vấn đề liên quan đến sức khỏe của đôi mắt?
Bệnh viện Nhi Trung ương vừa tiếp nhận và điều trị cho bệnh nhi 3 tuổi, bị ngộ độc chì nặng, nguy kịch, do cha mẹ cho trẻ dùng thuốc nam không rõ nguồn gốc để chữa bệnh động kinh.
Một bé trai 3 tuổi nhập viện trong tình trạng rối loạn ý thức, co giật, các bác sĩ kết luận trẻ bị ngộ độc chì do dùng thuốc nam không rõ nguồn gốc. Hiện tình trạng cháu bé nguy kịch, tiên lượng xấu.
Bé trai 3 tuổi ở Thanh Hóa bị ngộ độc chì nặng, nguy kịch, do cha mẹ cho trẻ dùng thuốc nam không rõ nguồn gốc để chữa bệnh động kinh.
Theo các bác sĩ, chì là 1 loại kim loại nặng, rất độc gây ảnh hưởng đến tất cả cơ quan của con người, đặc biệt là đối với trẻ em.
Tiếp nhận bệnh nhi 3 tuổi nhập viện trong tình trạng co giật, nôn nhiều, rối loạn ý thức, da xanh tái, các bác sĩ cho làm xét nghiệm thì phát hiện trẻ bị ngộ độc chì rất nặng…
Vừa có thêm một em bé 3 tuổi ở Thanh Hóa bị ngộ độc chì nặng, tiên lượng xấu, do cha mẹ cho trẻ dùng thuốc nam không rõ nguồn gốc để chữa bệnh động kinh.
Ngày 24/4, thông tin từ Bệnh viện Nhi Trung ương, đơn vị vừa tiếp nhận điều trị cho bệnh nhi 3 tuổi, trú tại Thanh Hóa bị ngộ độc chì nặng do cha mẹ đã cho trẻ dùng thuốc nam không rõ nguồn gốc để chữa bệnh động kinh.
Do gia đình tự ý mua thuốc nam không rõ nguồn gốc dạng viên cho trẻ uống chữa bệnh động kinh khiến trẻ bị ngộ độc chì nặng, nguy kịch, tiên lượng xấu.
Bé trai 3 tuổi ở Thanh Hóa nhập viện trong tình trạng rối loạn ý thức, co giật, được kết luận bị ngộ độc chì do dùng thuốc nam không rõ nguồn gốc.
Bệnh nhi 3 tuổi ở Thanh Hóa bị ngộ độc chì nặng, nguy kịch, do cha mẹ cho trẻ dùng thuốc nam không rõ nguồn gốc để chữa bệnh động kinh.
Có tiền sử động kinh từ nhỏ, nữ bệnh nhân 26 tuổi đột nhiên co giật kèm tím tái, có diễn biến suy hô hấp, ngừng tim.... đã được cứu sống nhờ phương pháp hạ thân nhiệt.
Một nam sinh lớp 7 Trường THCS Lê Quý Đôn, quận 3, TPHCM bị chóng mặt phải nhập viện trong tình trạng co giật nghi do hút thuốc lá điện tử từ nam sinh lớp 9 cùng trường.
Một nam sinh lớp 7 Trường THCS Lê Quý Đôn, Quận 3, TP.HCM bị chóng mặt phải nhập viện trong tình trạng co giật sau nghi do hút thuốc lá điện tử từ nam sinh lớp 9 cùng trường.
Hạ canxi máu sẽ gây ra nhiều vấn đề sức khỏe nguy hiểm nếu không điều trị kịp thời. Tình trạng hạ canxi máu kéo dài có thể dẫn đến suy tim, động kinh, loạn nhịp tim.
Một học sinh lớp 7 của Trường THCS Lê Quý Đôn (quận 3, TP Hồ Chí Minh) nhập viện nghi sử dụng thuốc lá điện tử.
Có tiền sử động kinh từ nhỏ, nữ bệnh nhân 26 tuổi đột nhiên co giật kèm tím tái, có diễn biến suy hô hấp, ngừng tim.... đã được cứu sống nhờ phương pháp hạ thân nhiệt.