Vứt bỏ bừa bãi khẩu trang y tế đã sử dụng: có thể bị phạt tới 7 triệu đồng

Bộ Y tế đã đề nghị tăng cường kiểm tra, xử phạt đối với các hành vi vứt, thải bỏ khẩu trang không đúng nơi quy định. Vậy, hành vi này có thể bị xử phạt như thế nào?

ảnh minh họa

Trước tình trạng người dân vứt bỏ khẩu trang bừa bãi, không đúng nơi quy định, có nguy cơ gây ô nhiễm môi trường và lây lan dịch bệnh, căn cứ Nghị định số 155/2016/NĐ-CP ngày 18/11/2016 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường, Bộ Y tế kính đề nghị UBND tỉnh, thành phố chỉ đạo các đơn vị chuyên môn tại địa phương kiểm tra, xử phạt đối với các hành vi vứt, thải bỏ khẩu trang không đúng nơi quy định theo điểm c, điểm d, khoản 1, Điều 20 Nghị định số 155/2016/NĐ-CP.

Điểm c khoản 1 Điều 20 Nghị định số 155/2016/NĐ-CP ngày 18/11/2016 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường nêu rõ, mức phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng được áp dụng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại điểm d khoản này.

Còn điểm d khoản 1 Điều 20 quy định, phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị.

Như vậy, hành vi vứt bừa bãi khẩu trang y tế đã sử dụng ra ngoài môi trường, vỉa hè... có thể bị phạt số tiền lên đến 7 triệu đồng.

Bách Nguyễn

Nguồn Pháp Luật VN: http://baophapluat.vn/tu-van-365/vut-bo-bua-bai-khau-trang-y-te-da-su-dung-co-the-bi-phat-toi-7-trieu-dong-494076.html