Nam 57 tuổi, 20 năm đóng bảo hiểm xã hội, hưởng lương hưu bao nhiêu?

Bạn đọc B.D, email: ngocdiepx@xxx, hỏi: Người lao động nam 57 tuổi, đóng bảo hiểm xã hội được 20 năm. Cho tôi hỏi đã đủ điều kiện nghỉ việc hưởng lương hưu không và nếu được thì hưởng bao nhiêu phần trăm?

Nam 57 tuổi, 20 năm đóng bảo hiểm xã hội, hưởng lương hưu bao nhiêu? - Ảnh 1

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 55 Luật BHXH quy định về điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động:

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Như vậy, bạn đủ điều kiện về số năm đóng BHXH và tuổi nhưng phải giám định khả năng suy giảm lao động và nếu suy giảm từ 61% trở lên thì sẽ được nghỉ hưu sớm, nhưng cứ mỗi năm về trước tuổi bị trừ 2% lương hưu.

Cụ thể, nếu bạn đủ điều kiện nghỉ hưu trong năm 2017, thì tỉ lệ lương hưu của bạn được hưởng là (20 - 15) x 2 + 45% = 55% - 6% = 49%.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518, 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG