Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Điều kiện hưởng chế độ thai sản - Ảnh 1

Bạn đọc hỏi: Tôi tên là Lê Thị Thu, 26 tuổi, sống tại Hà Nội, mới đóng bảo hiểm từ tháng 6/2015 đến tháng 5/2016 tôi sinh em bé. Như vậy thời gian đóng bảo hiểm là liên tục trong 11 tháng. Cho hỏi, tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Luật sư trả lời:

Theo khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Như vậy, trong trường hợp bạn đóng bảo hiểm xã hội liên tục 11 tháng trước khi sinh thì bạn hoàn toàn có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Thạc sỹ-Luật sư Vũ Hồng Hoa/HTX Luật Đống Đa