Đi tù, bị chấm dứt hợp đồng lao động

Hỏi: Anh tôi ký hợp đồng lao động với Công ty TNHH P.G trong 3 năm. Do anh tôi phạm tội đánh người nên bị phạt 1 năm tù giam. Khi anh trai tôi đi tù thì công ty đã chấm dứt hợp đồng lao động. Xin hỏi, công ty chấm dứt hợp đồng lao động với anh tôi là đúng hay sai? Anh tôi có được trợ cấp thôi việc không? Khi đi tù xong, anh tôi có được nhận lại làm việc không?

Hỏi: Anh tôi ký hợp đồng lao động với Công ty TNHH P.G trong 3 năm. Do anh tôi phạm tội đánh người nên bị phạt 1 năm tù giam. Khi anh trai tôi đi tù thì công ty đã chấm dứt hợp đồng lao động. Xin hỏi, công ty chấm dứt hợp đồng lao động với anh tôi là đúng hay sai? Anh tôi có được trợ cấp thôi việc không? Khi đi tù xong, anh tôi có được nhận lại làm việc không?

Hồ Sỹ Cứ (Đường ĐX 082, P.Định Hòa, TX.Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương)

Trả lời: Điều 36 Bộ luật Lao động quy định: “Hợp đồng lao động chấm dứt trong những trường hợp sau đây: Hết hạn hợp đồng; Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng; Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng; Người lao động bị kết án tù giam hoặc bị cấm làm công việc cũ theo quyết định của Tòa án; Người lao động chết; mất tích theo tuyên bố của Tòa án”.

Như vậy, vì anh của ông bị kết án tù giam nên công ty chấm dứt hợp đồng lao động là đúng. Theo luật, người lao động chấm dứt hợp đồng trong trường hợp này thì được trợ cấp thôi việc; còn việc có được nhận lại làm việc hay không phụ thuộc vào quyết định của công ty.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp.Hồ Chí Minh - Trung ương Hội Luật gia Việt Nam)