Công chức, viên chức nào về quê ăn Tết được thanh toán tiền tàu xe?

    Báo Nghệ An
    192 liên quanGốc

    Theo quy định, cán bộ, công chức, viên chức về quê ăn Tết Nguyên đán có thể được thanh toán tiền tàu, xe.

    Cụ thể, Điều 9, Nghị định 76/NĐ-CP, ngày 8/10/2019 quy định về chính sách đối với cán bộ, chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn như sau:

    Trong thời gian làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này khi nghỉ hàng năm, nghỉ ngày lễ, tết, nghỉ việc riêng thì ngoài tiền lương được hưởng theo quy định của pháp luật còn được thanh toán tiền tàu, xe đi và về thăm gia đình theo quy định.

    Viên chức công tác ở vùng sâu, vùng xa về quê ăn tết sẽ được thanh toán tiền tàu, xe. Ảnh: Hiếu Anh

    Viên chức công tác ở vùng sâu, vùng xa về quê ăn tết sẽ được thanh toán tiền tàu, xe. Ảnh: Hiếu Anh

    Điều 2, Nghị định 76/NĐ-CP, ngày 8/10/2019 quy định đối tượng áp dụng như sau:

    Cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang (bao gồm cả trường hợp điều động, biệt phái, luân chuyển và không phân biệt người địa phương với người nơi khác đến) đã được xếp lương theo bảng lương do cơ quan có thẩm quyền của Đảng và Nhà nước quy định, đang công tác và đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, gồm:

    1. Cán bộ, công chức, viên chức (kể cả người tập sự) trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ Trung ương đến cấp xã;

    2. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp và Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29 tháng 11 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập;

    3. Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng, lao động hợp đồng hưởng lương từ ngân sách Nhà nước thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam;

    4. Sĩ quan, hạ sĩ quan hưởng lương, công nhân công an và lao động hợp đồng hưởng lương từ ngân sách Nhà nước thuộc Công an nhân dân;

    5. Người làm việc trong tổ chức cơ yếu;

    6. Người làm việc trong chỉ tiêu biên chế trong các hội được ngân sách Nhà nước hỗ trợ kinh phí hoạt động quy định tại Nghị định số 45/2010/NĐ-CP ngày 21 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về tổ chức, hoạt động và quản lý hội và Nghị định số 33/2012/NĐ-CP ngày 13 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 45/2010/NĐ-CP ngày 21 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về tổ chức, hoạt động và quản lý hội.

    Cán bộ, công chức, viên chức, người lao động như giáo viên, bác sĩ… công tác ở vùng sâu, vùng xa khi về quê ăn Tết Nguyên đán sẽ được thanh toán tiền tàu, xe./.

    Nguồn Nghệ An: https://baonghean.vn/cong-chuc-vien-chuc-nao-ve-que-an-tet-duoc-thanh-toan-tien-tau-xe-post262098.html