Cá độ World Cup 2018 ở Việt Nam đã hợp pháp chưa?

Nghị định về kinh doanh đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế đã có hiệu lực từ tháng 3/2017, vậy việc cá độ World Cup 2018 ở Việt Nam đã hợp pháp chưa?

Đầu năm 2017, Chính phủ đã ban hành Nghị định 06/2017 về kinh doanh đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế. Nghị định này chính thức có hiệu lực từ tháng 3/2017.

World Cup 2018 chính thức khởi tranh, nhiều bạn đọc thắc mắc, hoạt động cá độ các trận đấu bóng đá World Cup 2018 tại Việt Nam có hợp pháp không?

Trao đổi với PV, Thiếu tướng Lương Tam Quang - Chánh Văn phòng Bộ Công an cho biết, tất cả các hoạt động cá độ, cá cược bóng đá ở Việt Nam thời điểm hiện tại đều là hành vi vi phạm pháp luật.

Cá độ World Cup ở Việt Nam vẫn là bất hợp pháp.

Theo nghị định Nghị định 06/2017, người tham gia các hoạt động cá cược phải đủ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật. Mức đặt cược tối thiểu cho một lần đặt cược là 10 nghìn đồng, tối đa là 1 triệu đồng.

Đối với đặt cược bóng đá quốc tế, Nghị định 06/2017 quy định, trận đấu, giải thi đấu được lựa chọn làm căn cứ kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế phải là các trận đấu, giải thi đấu bóng đá quốc tế được Liên đoàn bóng đá quốc tế (FIFA) công bố, phê chuẩn. Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch công bố danh mục các trận đấu, giải thi đấu bóng đá quốc tế được lựa chọn làm căn cứ kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế.

Căn cứ vào đó, theo danh sách FIFA gửi sang Liên đoàn bóng đá VN (VFF), đơn vị này xác nhận danh mục 20 trận đấu bóng đá giao hữu quốc tế và 24 giải thi đấu bóng đá quốc tế nằm trong hệ thống thi đấu của FIFA trong đó cả World Cup.

Tuy nhiên, Nghị định 06/2017 quy định, chỉ những doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược theo quy định tại Nghị định 06/2017 và doanh nghiệp quy định tại khoản 1 Điều 79 Nghị định này mới được kinh doanh đặt cược.

Bộ Tài chính cùng Bộ VH-TT-DL, Bộ KH-ĐT, Bộ Tư pháp, Bộ Công an được giao báo cáo Chính phủ lựa chọn doanh nghiệp thí điểm kinh doanh đặt cược theo luật Đấu thầu. Liên bộ sẽ công khai mọi thông tin để các doanh nghiệp có thể đăng ký tham gia đấu thầu một cách minh bạch.

Trao đổi với PV, Chánh Văn phòng Bộ Công an cũng cho biết, hiện chưa có doanh nghiệp nào thí điểm kinh doanh đặt cược.

Xuân Lực